09.7117.0068 (Ms.Ha)

Xem giỏ hàng

Đời sống- Sức khỏe

Đau dây thần kinh tọa nên uống thuốc gì?

Tác giả: admin (15-01-2021)

★ ★ ★ ★ ☆ 0.0/5.0 (0 bình chọn)

 

Đau dây thần kinh tọa là gì?

  • Đau thần kinh tọa là đau thần kinh do sự KÍCH THÍCH ở dây thần kinh hông.
  • Dây thần kinh hông là dây thần kinh LỚN NHẤT trong cơ thể. Dây thần kinh hông bắt đầu từ rễ thần kinh trong tủy sống ở lưng dưới và kéo dài qua vùng mông để gửi các tín hiệu thần kinh xuống chi dưới.
  • Đau thần kinh tọa thường khiến bệnh nhân cảm thấy đau từ thắt lưng đến sau đùi và tỏa xuống dưới đầu gối.
  • Điều trị đau thần kinh tọa phụ thuộc vào nguyên nhân cơ bản và mức độ nghiêm trọng của cơn đau.

Đau dây thần kinh tọa nên uống thuốc gì

Nguyên nhân của chứng đau thần kinh tọa là gì?

Nguyên nhân thường thấy nhất của chứng đau thần kinh tọa là kết quả của việc một đĩa đệm lệch khỏi vị trí và đè vào dây thần kinh (chứng thoát vị đĩa đệm). Ngoài ra tất cả các hiện tượng gây kích thích hoặc gây viêm dây thần kinh  hông thì đều tạo ra các triệu chứng của bệnh đau thần kinh tọa. Sự kích thích dây thần kinh này là kết quả của một đĩa đệm bất thường. Các nguyên nhân khác gây ra đau dây thần kinh tọa bao gồm kích thích dây thần kinh từ xương liền kề, khối u, cơ, chảy máu bên trong, nhiễm trùng trong hoặc xung quanh cột sống thắt lưng, chấn thương và các nguyên nhân khác. Đôi khi đau dây thần kinh tọa có thể xảy ra do kích thích dây thần kinh hông trong khi mang thai.

đau thần kinh tọa

Các triệu chứng đau thần kinh tọa là gì?

Đau dây thần kinh tọa xảy ra khi bệnh nhân mắc các vấn đề sau mà không được chữa trị sớm: viêm khớp, thoái hóa cột sống thắt lưng, bệnh thoát vị đĩa đệm thắt lưng, và đĩa bị trượt, chấn thương cột sống thắt lưng.

Đau thần kinh tọa gây ra đau, cảm giác nóng rát, tê, hoặc ngứa ran tỏa ra từ lưng dưới và mông trên xuống sau đùi đến sau chân. Kết quả là đau thắt lưng, đau mông, đau hông và đau chân. Đôi khi cơn đau phát ra xung quanh hông hoặc mông nên người bệnh cảm thấy như đau hông. Trong khi hầu hết bệnh nhân đau dây thần kinh tọa thường đau thắt lưng thì những trường hợp lại không biểu hiện ra vấn đề này. Đau thần kinh tọa nặng có thể gây khó khăn khi đi bộ. Đôi khi các triệu chứng biểu hiện trầm trọng khi đi bộ hoặc uốn cong thắt lưng và trở nên nhẹ hơn khi nằm xuống.

Bệnh đau dây thần kinh tọa kéo dài trong bao lâu

Thời gian đau thần kinh tọa phụ thuộc rất nhiều vào nguyên nhân của nó. Thoát vị đĩa đệm, bong gân lưng, bệnh zona và thoái hóa cột sống thắt lưng, tất cả đều có thể gây ra các hình thức đau thần kinh tọa tạm thời, kéo dài từ vài ngày đến vài tuần, đồng thời cũng có thể gây đau thần kinh tọa kinh niên.

 

Thuốc chữa trị đau dây thần kinh tọa

Đau dây thần kinh tọa nên uống thuốc gì?

Các loại thuốc chữa đau thần kinh tọa có khá nhiều trên thị trường. Các hoạt chất được liệt kê bên dưới là những hoạt chất có tác dụng tốt trong việc chữa đau thần kinh tọa được các nhà sản xuất sử dụng cho các loại thuốc uống thông dụng. Khi đi mua thuốc trị đau dây thần kinh tọa, bạn nên xem qua thành phần của thuốc để chọn loại thuốc có các hoạt chất dưới đây:

cyclobenzaprine

 

Thuốc bán theo toa

Cyclobenzaprin là thuốc giãn cơ. Nó hoạt động bằng cách ngăn chặn xung thần kinh (hoặc cảm giác đau) được gửi đến não của bạn.

Cyclobenzaprine được sử dụng cùng với vật lý trị liệu để điều trị các tình trạng cơ xương như đau hoặc chấn thương.

Không sử dụng cyclobenzaprine nếu bạn đã uống thuốc ức chế MAO trong 14 ngày qua. Một tương tác thuốc nguy hiểm có thể xảy ra. Các chất ức chế MAO bao gồm isocarboxazid, linezolid, phenelzine, rasagiline, selegiline và tranylcypromine.

 

Bạn không nên sử dụng cyclobenzaprine nếu bạn bị dị ứng với nó, hoặc nếu bạn bị:

- Rối loạn nhịp tim, hoặc gần đây bạn đã có một cơn đau tim;

- suy tim sung huyết;

- khối tim; hoặc là

- một rối loạn tuyến giáp.

-Để đảm bảo cyclobenzaprine an toàn cho bạn, hãy nói với bác sĩ của bạn nếu bạn có:

- bệnh gan;

-bệnh tăng nhãn áp;

- tiền liệt tuyến; hoặc là

-vấn đề đi tiểu.

Người lớn tuổi có thể nhạy cảm hơn với các tác dụng phụ của thuốc này.

Cyclobenzaprine không gây hại cho thai nhi. Cho bác sĩ biết nếu bạn đang mang thai hoặc dự định có thai trong khi điều trị.

Người ta không biết liệu cyclobenzaprine đi vào sữa mẹ hoặc nếu nó có thể gây hại cho em bé bú. Cho bác sĩ biết nếu bạn đang cho con bú.

naproxen

 

Naproxen là một loại thuốc chống viêm không steroid (NSAID). Nó hoạt động bằng cách giảm kích thích tố gây viêm và đau trong cơ thể.

 

Naproxen được sử dụng để điều trị đau hoặc viêm gây ra bởi các vấn đề như viêm khớp, viêm cột sống dính khớp, viêm gân, viêm bao hoạt dịch, bệnh gút, hoặc chuột rút kinh nguyệt.

Viên nén giải phóng chậm hoặc kéo dài là dạng naproxen tác dụng chậm, chỉ được sử dụng để điều trị các bệnh mãn tính như viêm khớp hoặc viêm cột sống dính khớp. Nhưng nó sẽ không hoạt động đủ nhanh để điều trị đau cấp tính.

Naproxen có thể làm tăng nguy cơ đau tim hoặc đột quỵ gây tử vong, đặc biệt là nếu bạn sử dụng nó lâu dài hoặc dùng liều cao, hoặc nếu bạn bị bệnh tim. Ngay cả những người không mắc bệnh tim hoặc các yếu tố nguy cơ có thể bị đột quỵ hoặc đau tim khi dùng thuốc này.

 

Không sử dụng thuốc này trước hoặc sau phẫu thuật bắc cầu (ghép động mạch vành, hoặc CABG).

Nhận trợ giúp y tế khẩn cấp nếu bạn bị đau ngực, suy nhược, khó thở, nói nhảm, hoặc các vấn đề về thị giác hoặc cân bằng.

Naproxen cũng có thể gây chảy máu dạ dày hoặc ruột, có thể gây tử vong.

Bạn không nên sử dụng naproxen nếu bạn bị dị ứng với nó, hoặc nếu bạn đã từng bị hen suyễn hoặc phản ứng dị ứng nghiêm trọng sau khi dùng aspirin hoặc một loại thuốc chống viêm không steroid.

Hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ rằng bạn có thể sử dụng thuốc này an toàn không nếu bạn bị các bệnh sau:

-bệnh tim, cao huyết áp, cholesterol cao, tiểu đường, hoặc nếu bạn hút thuốc;

-tiền sử đau tim, đột quỵ hoặc cục máu đông

-tiền sử loét dạ dày hoặc chảy máu

-hen suyễn

-bệnh gan hoặc thận

-giữ nước.

Hãy hỏi bác sĩ trước khi sử dụng thuốc này nếu bạn đang mang thai.

Diclofenac

Thuốc bán theo toa

 

Diclofenac là một loại thuốc kháng viêm không steroid (NSAID). Thuốc này hoạt động bằng cách giảm các chất trong cơ thể gây đau và viêm.

 

Diclofenac được sử dụng để điều trị đau nhẹ đến trung bình, hoặc có dấu hiệu và triệu chứng của viêm xương khớp hoặc viêm khớp dạng thấp.

 

Diclofenac có thể làm tăng nguy cơ đau tim hoặc đột quỵ gây tử vong, đặc biệt là nếu bạn sử dụng nó lâu dài hoặc dùng liều cao, hoặc nếu bạn bị bệnh tim. Không sử dụng thuốc này trước hoặc sau phẫu thuật bắc cầu (ghép động mạch vành, hoặc CABG).

 

Diclofenac cũng có thể gây chảy máu dạ dày hoặc ruột, có thể gây tử vong. Diclofenac có thể làm tăng nguy cơ đau tim hoặc đột quỵ gây tử vong, đặc biệt là nếu bạn sử dụng nó lâu dài hoặc dùng liều cao, hoặc nếu bạn bị bệnh tim.

Bạn không nên sử dụng diclofenac nếu bạn bị dị ứng với nó, hoặc nếu bạn đã từng bị hen suyễn hoặc phản ứng dị ứng nghiêm trọng sau khi dùng aspirin hoặc một loại thuốc chống viêm không steroid.

Để đảm bảo diclofenac an toàn cho bạn, hãy cho bác sĩ biết nếu bạn bị các bệnh sau:

-         bệnh tim, cao huyết áp, cholesterol cao, tiểu đường, hoặc nếu bạn hút thuốc;

-         tiền sử đau tim, đột quỵ hoặc cục máu đông

-         tiền sử loét dạ dày hoặc chảy máu

-         hen suyễn

-         bệnh gan hoặc thận

-         giữ nước.

Hãy hỏi bác sĩ trước khi sử dụng thuốc này nếu bạn đang mang thai.

ibuprofen

 

Ibuprofen là một loại thuốc kháng viêm không steroid (NSAID). Nó hoạt động bằng cách giảm kích thích tố gây viêm và đau trong cơ thể.

 

Ibuprofen được sử dụng để giảm sốt và điều trị đau hoặc viêm do nhiều tình trạng như nhức đầu, đau răng, đau lưng, viêm khớp, chuột rút kinh nguyệt hoặc chấn thương nhẹ.

Ibuprofen được sử dụng ở người lớn và trẻ em ít nhất 6 tháng tuổi.

Ibuprofen có thể làm tăng nguy cơ bị đau tim hoặc đột quỵ gây tử vong, đặc biệt là nếu bạn sử dụng nó lâu dài hoặc dùng liều cao, hoặc nếu bạn bị bệnh tim. Không sử dụng thuốc này trước hoặc sau phẫu thuật bắc cầu (ghép động mạch vành, hoặc CABG).

 

Ibuprofen cũng có thể gây chảy máu dạ dày hoặc ruột, có thể gây tử vong.

Đừng uống nhiều hơn liều khuyến cáo của bạn. Một quá liều ibuprofen có thể làm hỏng dạ dày hoặc ruột của bạn. Chỉ sử dụng lượng thuốc nhỏ nhất cần thiết để giảm đau, sưng hoặc sốt.

Bạn không nên sử dụng ibuprofen nếu bạn bị dị ứng với nó, hoặc nếu bạn đã từng bị hen suyễn hoặc phản ứng dị ứng nặng sau khi dùng aspirin hoặc một loại thuốc chống viêm không steroid.

Hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ nếu bạn uống loại thuốc này an toàn nếu bạn bị các bệnh sau:

-         bệnh tim, cao huyết áp, cholesterol cao, tiểu đường, hoặc nếu bạn hút thuốc;

-         tiền sử đau tim, đột quỵ hoặc cục máu đông

-         tiền sử loét dạ dày hoặc chảy máu

-         hen suyễn

-         bệnh gan hoặc thận

-         giữ nước

một bệnh mô liên kết như hội chứng Marfan, hội chứng Sjogren, hoặc lupus.

Acetaminophen

 

Acetaminophen là thuốc giảm đau và giảm sốt.

 

Acetaminophen được sử dụng để điều trị nhiều chứng bệnh như nhức đầu, đau cơ, viêm khớp, đau lưng, đau răng, cảm lạnh và sốt.

Bạn không nên sử dụng thuốc này nếu bạn bị bệnh gan nặng.

 

Quá liều acetaminophen có thể làm tổn thương gan hoặc gây tử vong.

Người lớn và thanh thiếu niên nặng ít nhất 110 cân Anh không nên uống nhiều hơn 1000 mg (mg) cùng một lúc, hoặc hơn 4000 mg trong 24 giờ.

Trẻ em dưới 12 tuổi không nên uống nhiều hơn 5 liều trong 24 giờ, chỉ sử dụng số miligam mỗi liều được khuyến cáo cho cân nặng và tuổi của trẻ. Sử dụng chính xác như được chỉ dẫn trên nhãn.

Tránh sử dụng các loại thuốc khác có chứa acetaminophen (đôi khi được viết tắt là APAP), hoặc bạn có thể bị quá liều gây tử vong.

Gọi cho bác sĩ ngay nếu bạn bị buồn nôn, đau bụng, ngứa, chán ăn, nước tiểu đậm, phân màu đất sét, hoặc vàng da (vàng da hoặc mắt).

Ngừng dùng thuốc này và gọi cho bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu bạn có đỏ da hoặc phát ban lây lan và gây phồng rộp và bong tróc.

Bạn không nên dùng acetaminophen nếu bạn bị dị ứng với nó, hoặc nếu bạn bị bệnh gan nặng.

Không dùng thuốc này mà không có lời khuyên của bác sĩ nếu bạn đã từng có bệnh gan do rượu (xơ gan) hoặc nếu bạn uống nhiều hơn 3 loại đồ uống có cồn mỗi ngày. Bạn có thể không uống được acetaminophen.

Không sử dụng thuốc này mà không có lời khuyên của bác sĩ nếu bạn đang mang thai.

Không cho thuốc này cho trẻ dưới 2 tuổi mà không có lời khuyên của bác sĩ.

Aspirin

 

Aspirin là một salicylate. Nó hoạt động bằng cách giảm các chất trong cơ thể gây đau, sốt và viêm.

 

Aspirin được sử dụng để điều trị đau và giảm sốt hoặc viêm. Nó đôi khi được sử dụng để điều trị hoặc ngăn ngừa cơn đau tim, đột quỵ và đau ngực (đau thắt ngực).

Bạn không nên sử dụng aspirin nếu bạn có một rối loạn chảy máu như bệnh ưa chảy máu, tiền sử dạ dày hoặc chảy máu gần đây, hoặc nếu bạn bị dị ứng với NSAID (thuốc chống viêm không steroid) như Advil, Motrin, Aleve, Orudis , Indocin, Lodine, Voltaren, Toradol, Mobic, Relafen, Feldene và những người khác.

 

-         Đừng đưa thuốc này cho trẻ em hoặc thiếu niên bị sốt, các triệu chứng cúm hoặc thủy đậu. Salicylat có thể gây hội chứng Reye, một tình trạng nghiêm trọng và đôi khi gây tử vong ở trẻ em

Để đảm bảo thuốc này an toàn cho bạn, hãy cho bác sĩ biết nếu bạn bị các bệnh sau:

-         hen suyễn hoặc dị ứng theo mùa

-         viêm loét dạ dày

-         bệnh gan

-         bệnh thận

-         chảy máu hoặc rối loạn đông máu

-         bệnh Gout

-         bệnh tim, cao huyết áp, hoặc suy tim sung huyết.

 

Nabumetone

Thuốc bán theo toa

 

Nabumetone là một loại thuốc kháng viêm không steroid (NSAID). Nabumetone hoạt động bằng cách giảm kích thích tố gây viêm và đau trong cơ thể.

 

Nabumetone được sử dụng để làm giảm các triệu chứng của viêm khớp dạng thấp hoặc viêm xương khớp.

Nabumetone có thể làm tăng nguy cơ đau tim hoặc đột quỵ gây tử vong, đặc biệt nếu bạn sử dụng lâu dài hoặc dùng liều cao, hoặc nếu bạn bị bệnh tim. Không sử dụng nabumetone ngay trước hoặc sau phẫu thuật bắc cầu (ghép động mạch vành, hoặc CABG).

 

 

Nabumetone cũng có thể gây chảy máu dạ dày hoặc ruột, có thể gây tử vong.

 

Bạn không nên sử dụng nabumetone nếu bạn bị dị ứng với nó, hoặc nếu bạn đã từng bị hen suyễn hoặc phản ứng dị ứng nặng sau khi dùng aspirin hoặc một loại thuốc chống viêm không steroid.

 

Để đảm bảo nabumetone an toàn cho bạn, hãy cho bác sĩ biết nếu bạn bị các bệnh sau:

-         bệnh tim, cao huyết áp, cholesterol cao, tiểu đường, hoặc nếu bạn hút thuốc;

-         tiền sử đau tim, đột quỵ hoặc cục máu đông

-         tiền sử loét dạ dày hoặc chảy máu

-         hen suyễn

-         bệnh gan hoặc thận

-         giữ nước

 

Indomethacin

Thuốc bán theo toa

Indomethacin là một loại thuốc chống viêm không steroid (NSAID). Indomethacin hoạt động bằng cách giảm kích thích tố gây viêm và đau trong cơ thể.

 

Indomethacin được sử dụng để điều trị viêm xương khớp vừa đến nặng, viêm khớp dạng thấp, viêm khớp gút hoặc viêm cột sống dính khớp. Indomethacin cũng được sử dụng để điều trị đau vai do viêm bao hoạt dịch hoặc viêm gân.

Indomethacin có thể làm tăng nguy cơ đau tim hoặc đột quỵ gây tử vong, đặc biệt nếu bạn sử dụng lâu dài hoặc dùng liều cao, hoặc nếu bạn bị bệnh tim. Không sử dụng indomethacin ngay trước hoặc sau phẫu thuật bắc cầu (ghép động mạch vành, hoặc CABG).

 

Indomethacin cũng có thể gây chảy máu dạ dày hoặc ruột, có thể gây tử vong.

Bạn không nên sử dụng indomethacin nếu bạn bị dị ứng với nó, hoặc nếu bạn đã từng bị hen suyễn hoặc phản ứng dị ứng nghiêm trọng sau khi dùng aspirin hoặc một loại thuốc chống viêm không steroid.

Để đảm bảo Indomethacin an toàn cho bạn, hãy cho bác sĩ biết nếu bạn bị các bệnh sau:

-         bệnh tim, cao huyết áp, cholesterol cao, tiểu đường, hoặc nếu bạn hút thuốc;

-         tiền sử đau tim, đột quỵ hoặc cục máu đông

-         tiền sử loét dạ dày hoặc chảy máu

-         hen suyễn

-         bệnh gan hoặc thận

-         giữ nước

Flurbiprofen

Thuốc bán theo toa

 

Flurbiprofen là một loại thuốc chống viêm không steroid (NSAID). Flurbiprofen hoạt động bằng cách giảm kích thích tố gây viêm và đau trong cơ thể.

 

Flurbiprofen được sử dụng để điều trị đau hoặc viêm do viêm xương khớp hoặc viêm khớp dạng thấp.

Flurbiprofen có thể làm tăng nguy cơ bị đau tim hoặc đột quỵ gây tử vong, đặc biệt là nếu bạn sử dụng nó lâu dài hoặc dùng liều cao, hoặc nếu bạn bị bệnh tim. Không sử dụng flurbiprofen ngay trước hoặc sau phẫu thuật bắc cầu (ghép động mạch vành, hoặc CABG).

 

Flurbiprofen cũng có thể gây chảy máu dạ dày hoặc ruột, có thể gây tử vong.

Bạn không nên sử dụng flurbiprofen nếu bạn bị dị ứng với nó, hoặc nếu bạn đã từng có một cơn hen suyễn hoặc phản ứng dị ứng nghiêm trọng sau khi uống aspirin hoặc một loại thuốc chống viêm không steroid.

Để đảm bảo flurbiprofen an toàn cho bạn, hãy cho bác sĩ biết nếu bạn bị các bệnh sau:

-         bệnh tim, cao huyết áp, cholesterol cao, tiểu đường, hoặc nếu bạn hút thuốc;

-         tiền sử đau tim, đột quỵ hoặc cục máu đông

-         tiền sử loét dạ dày hoặc chảy máu

-         hen suyễn

-         bệnh gan hoặc thận

-         giữ nước

Ketoprofen

 

Ketoprofen là một loại thuốc kháng viêm không steroid (NSAID). Ketoprofen hoạt động bằng cách giảm kích thích tố gây viêm và đau trong cơ thể.

 

Ketoprofen được sử dụng để điều trị đau hoặc viêm do viêm khớp.

Viên nang thường xuyên ketoprofen cũng được sử dụng để điều trị đau nhẹ đến trung bình, hoặc đau bụng kinh.

Chỉ có viên nang mở rộng ketoprofen được sử dụng để điều trị viêm khớp. Hình thức này của ketoprofen sẽ không hoạt động đủ nhanh để điều trị đau cấp tính.

Ketoprofen có thể làm tăng nguy cơ đau tim hoặc đột quỵ gây tử vong, đặc biệt là nếu bạn sử dụng lâu dài hoặc dùng liều cao, hoặc nếu bạn bị bệnh tim. Không sử dụng ketoprofen ngay trước hoặc sau phẫu thuật bắc cầu (ghép động mạch vành, hoặc CABG).

 

Ketoprofen cũng có thể gây chảy máu dạ dày hoặc ruột, có thể gây tử vong.

Bạn không nên sử dụng ketoprofen nếu bạn bị dị ứng với nó, hoặc nếu bạn đã từng bị hen suyễn hoặc phản ứng dị ứng nghiêm trọng sau khi dùng aspirin hoặc một loại thuốc chống viêm không steroid.

Hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ nếu bạn uống loại thuốc này an toàn nếu bạn bị các bệnh sau:

-         bệnh tim, cao huyết áp, cholesterol cao, tiểu đường, hoặc nếu bạn hút thuốc;

-         tiền sử đau tim, đột quỵ hoặc cục máu đông

-         tiền sử loét dạ dày hoặc chảy máu

-         hen suyễn

-         bệnh gan hoặc thận

-         giữ nước

Tolmetin

Thuốc bán theo toa

Tolmetin là một loại thuốc chống viêm không steroid (NSAID). Nó hoạt động bằng cách giảm kích thích tố gây viêm và đau trong cơ thể.

 

Tolmetin được sử dụng để điều trị đau hoặc viêm do viêm xương khớp hoặc viêm khớp dạng thấp. Tolmetin cũng được sử dụng để điều trị viêm khớp dạng thấp ở trẻ em ít nhất 2 tuổi.

Tolmetin có thể làm tăng nguy cơ bị đau tim hoặc đột quỵ gây tử vong, đặc biệt là nếu bạn sử dụng nó lâu dài hoặc dùng liều cao, hoặc nếu bạn bị bệnh tim. Không sử dụng tolmetin ngay trước hoặc sau phẫu thuật bắc cầu (ghép động mạch vành, hoặc CABG).

 

Tolmetin cũng có thể gây chảy máu dạ dày hoặc ruột, có thể gây tử vong.

Bạn không nên sử dụng tolmetin nếu bạn bị dị ứng với nó, hoặc nếu bạn đã từng bị hen suyễn hoặc phản ứng dị ứng nặng sau khi dùng aspirin hoặc một loại thuốc chống viêm không steroid.

Để chắc chắn rằng tolmetin là an toàn cho bạn, hãy nói với bác sĩ của bạn nếu bạn bị các bệnh sau:

-         bệnh tim, cao huyết áp, cholesterol cao, tiểu đường, hoặc nếu bạn hút thuốc;

-         tiền sử đau tim, đột quỵ hoặc cục máu đông

-         tiền sử loét dạ dày hoặc chảy máu

-         hen suyễn

-         bệnh gan hoặc thận

-         giữ nước